การแข่งขันเทนนิสเยาวชนนานาชาติ

การแข่งขันเทนนิสเยาวชน รายการ ”พีทีที ไทยแลนด์ ไอทีเอฟ เวิลด์ เทนนิส ทัวร์ จูเนียร์ เกรด 4” ที่ศูนย์พัฒนากีฬาเทนนิสแห่งชาติ เมืองทองธานี

การแข่งขันเทนนิสเยาวชน

เมื่อวันที่ 22 ต.ค. 2562 ประเภทหญิงเดี่ยว รอบสอง (32 คน) ”แอนนา” ศุภาพิชญ์ เกือรัมย์ นักเทนนิสไทยวัย 17 ปี มือวาง 2 และมือ 194 เยาวชนโลก ใช้ประสบการณ์และชั้นเชิงไล่ต้อนเอาชนะ ซานเน่ ชาเลคัมป์ จากเนเธอร์แลนด์ วัย 16 ปี มือ 1,126 เยาวชนโลก 2-0 เซต 6-1, 6-1 ศุภาพิชญ์ผ่านเข้ารอบสามหรือรอบ 16 คนสุดท้าย พบกับ มาริย่า โพลิชชุค จากรัสเซีย มือ 572 เยาวชนโลก และมือวาง 14 ที่ชนะ ไอราวรรณ ดีวาจี ของไทย 2-0 เซต 6-3, 6-2

    ด้าน พิมพ์มาดา ทองคำ ดาวรุ่งวัย 13 ปี

ของไทยยังแรงไม่หยุด ล่าสุดล้มมือวางของรายการ อนาสตาเซีย โควาเลว่า นักหวดจากรัสเซีย มือวาง 10 ของรายการ 2-0 เซต 6-4,6-4 พิมพ์มาดาผ่านเข้ารอบ 16 คนสุดท้ายพบกับ หลิว เฉียนหยู มือวาง 8 จากจีน ที่หวดชนะ ชนิกานต์ นาคอุดม ของไทย 2-0 เซต 6-0, 6-0

ขณะที่ผลการแข่งขันของนักเทนนิสไทยรายอื่น หญิงเดี่ยว รอบสอง ญาตาวี ฉิมฉ่ำ ชนะ ดานิค ฮาเวอร์มันส์ (เนเธอร์แลนด์) 6-2, 6-1, วริศรา ลี ชนะ ชีน่า เจด มะสุดะ คาร์ราสช์ (มือวาง 5 – ฮ่องกง) 2-0 Ret. (ป่วย), ธมนพรรณ จงเลิศตระกูล แพ้ ริอน โอบาตะ (ญี่ปุ่น) 7-6 (0), 5-7, 4-6,

กัญญธมล ยอดสนิท แพ้ คิม มิน เช (เนเธอร์แลนด์) 4-6, 5-7, กมรวรรณ ก้อนศิลา แพ้ ไคร่า พาฟโลว่า (มือวาง 1 – รัสเซีย) 2-6, 2-6, อัจฉราพร วรรณโพธิ์ แพ้  สันทีปติ ซิงห์ เรา (อินเดีย) 4-6, 2-6, กฤติกา แอบเอี่ยม แพ้ ยาสมิน เอซซาต (อียิปต์) 4-6, 0-6, ปารณัท ลำเจียกเทศ แพ้ หวัง ชูรัน (จีน) 0-6, 1-6 

ชายเดี่ยว รอบสอง ปรัชญา ใบบ้ง ชนะ อาซาฮิ ฮาระซากิ (ญี่ปุ่น) 6-2,4-6,7-6(2), ณัฏฐญุตม์ นิธิธนนนต์ ชนะ ดรากอส ปีเตอร์ โปเปอันก้า (โรมาเนีย) 6-3,6-4, กันตินันท์ สูตินันท์โอภาส (มือวาง 7) ชนะ ยูวาน นานดาล (อินเดีย) 6-2, 4-6, 6-3, แม็กซิมัส ภราพล โจนส์ แพ้ ตง โป๋หัว (จีน) 2-6, 3-6, เฮนดริก ธาดา โกรฮ์บรึกเกอร์ แพ้ ชิน วูบิน (เกาหลี) 2-6, 2-6

การแข่งขันเทนนิสเยาวชน

เมื่อวันที่ 23 ตุลาคม 2562 ประเภทชายเดี่ยว รอบสาม หรือรอบ 16 คนสุดท้าย ณัฏฐญุตม์ นิธิธนนนต์ นักหวดไทย วัย 18 ปี มือ 609 เยาวชนโลก พบงานหนักอย่าง ฌอง มาร์ค มัลคอฟสกี้

จากสวิตเซอร์แลนด์ วัย 17 ปี มือวาง 1 ของรายการ และมือ 158 เยาวชนโลก แต่ปรากฏว่า ณัฏฐญุตม์ เล่นได้เฉียบขาด ทำให้พลิกเอาชนะไป 2-0 เซต 6-4, 6-1

ได้ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ ไปพบ ตง โป๋หัว มือวาง 9 จากจีน ที่เอาชนะ กันตินันท์ สูตินันท์โอภาส ของไทย 2-0 เซต 6-2, 6-2

ด้านหญิงเดี่ยว รอบสาม ศุภาพิชญ์ เกือรัมย์ นักเทนนิสไทย วัย 17 ปี มือวาง 2 และมือ 194 เยาวชนโลก ออกแรงหวดหืดจับ ก่อนเฉือนเอาชนะ มาริย่า โพลิชชุค จากรัสเซีย มือวาง 14 และมือ 572 เยาวชนโลก 2-1

เซต 6-3, 4-6 และ 7-6(6) ทำให้ ศุภาพิชญ์

ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ พบกับ ยาสมิน เอซซาต จากอียิปต์ มือวาง 7 ที่ในรอบสามเอาชนะ ยูอินะ อิการาชิ จากญี่ปุ่น 2-0 เซต 6-1, 6-3

ขณะที่นักหวดเยาวชนหญิงไทยอีกราย ญาตาวี ฉิมฉ่ำ ก็ทำผลงานได้ไม่น้อยหน้า คว้าชัยด้วยการเอาชนะ ซุน อี้ ฟาน มือวาง 4 จากจีน 2-0 เซต ด้วยสกอร์ 6-4 และ 7-6(6) ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศได้เช่นกัน

ซึ่ง  ญาตาวี จะพบกับ หลี่ ยู่ หยุน มือวาง 6 จากไต้หวัน ที่เข้ารอบด้วยการเอาชนะ สันทีปติ ซิงห์ เรา มือวาง 9 จากอินเดีย 2-0 เซต 6-3, 6-2

ส่วนผลการแข่งขันของนักหวดไทยรายอื่น ชายเดี่ยว รอบสาม ชิษณุพงศ์ โภคินเศรษฐศิริ แพ้ โรแม็ง โฟคอน (เบลเยียม) 6-3, 2-6, 2-6, ปรัชญา ใบบ้ง แพ้ คอร์บัน คราวเธอร์ (มือวาง 3-นิวซีแลนด์) 2-6, 2-6 ด้านหญิงเดี่ยว

รอบสาม วริศรา ลี แพ้ ริอน โอบาตะ (ญี่ปุ่น) 4-6, 3-6, พิมพ์มาดา ทองคำ แพ้ หลิว เฉียนหยู (มือวาง 8-จีน) 1-6, 5-7

    สำหรับการแข่งขันในวันที่ 24 ตุลาคม 2562 เป็นรอบก่อนรองชนะเลิศ การแข่งขันเทนนิสเยาวชน เริ่มเวลา 09.00 น. เป็นต้นไป

เมื่อวันที่ 25 ต.ค. 2562

ประเภทหญิงเดี่ยว การแข่งขันเทนนิสเยาวชน รอบรองชนะเลิศ ศุภาพิชญ์ เกือรัมย์ นักหวดลูกสักหลาดไทย วัย 17 ปี มือวาง 2 ของรายการ และมือ 236 เยาวชนโลก พบกับ นิกิต้า วิศวาเส นักหวดจากอินเดีย วัย 15 ปี มือวาง 3 และมือ 226 เยาวชนโลก ปรากฏว่า ศุภาพิชญ์

ซึ่งพยายามเล่นตามฟอร์มของตัวเอง ดักเก็บลูกสำคัญหน้าเนตและสวนกลับท้ายคอร์ตได้เฉียบขาด สามารถเอาชนะได้ 2 เซตรวด 6-3, 6-2 โดยใช้เวลาแข่งขัน 1 ชั่วโมง 13 นาที 

     ศุภาพิชญ์ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ

พบกับ ไคร่า พาฟโลว่า มือวาง 1 และมือ 159 เยาวชนโลก จากรัสเซีย ที่ตัดเชือกชนะ หลี่ ยู่ หยุน มือวาง 6 จากไต้หวัน 2-0 เซต 6-4, 7-5

ซึ่งใช้เวลาแข่งขันกันไปทั้งสิ้น 2 ชั่วโมง 48 นาที โดยรอบชิงชนะเลิศ แข่งขันวันที่ 26 ต.ค. เวลา 09.00 น.

ด้านชายเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ โรแม็ง โฟคอน (มือวาง 2-เบลเยียม) ชนะ คอร์บัน คราวเธอร์ (มือวาง 3-นิวซีแลนด์) 6-4, 6-4

ผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศกับ ตง โป๋หัว (มือวาง 9-จีน) ที่ตัดเชือกชนะ จาง ยุนซอค (มือวาง 6-เกาหลีใต้) 6-1, 6-1

การแข่งขันเทนนิสเยาวชน

ขณะที่ประเภทคู่ เป็นรอบชิงชนะเลิศ นายกฤตชัย เนยโอชา กรรมการอำนวยการสมาคมกีฬาเทนนิสฯ ฝ่ายผู้ตัดสิน เป็นประธานมอบรางวัล ซึ่งชายคู่ ตง โป๋หัว / เหวิน กวางหลิน (จีน) คว้าแชมป์

หลังเอาชนะ โรแม็ง โฟคอน (เบลเยียม) /ฌอง มาร์ค มัลคอฟสกี้ (สวิตเซอร์แลนด์) 6-2, 2-6 และซูเปอร์ไทเบรก 10-7 ส่วนหญิงคู่ แชมป์ ได้แก่ หลี่ ยู่ หยุน (ไต้หวัน) /นิกิต้า วิศวาเส (อินเดีย) ที่ชนะ ดานิค ฮาเวอร์มันส์ /คิม มิน เช (เนเธอร์แลนด์) 4-6, 6-0 และซูเปอร์ไทเบรก 10-8

สนับสนุนบทความโดย slotxo slotxo ufabet ufabet ufabet ufabet ufabet